‘Past Lives’ คว้ารางวัลสูงสุดของ Gotham Awards: เผยรายชื่อผู้ชนะแต่ละสาขา

การเวียนกลับมาครบครั้งที่ 33 ของงานประกาศรางวัลสำหรับผู้สร้างภาพยนตร์อิสระที่ใหญ่ที่สุดของอเมริกา ‘Gotham Awards’ จัดขึ้นโดย โครงการผู้ทำภาพยนตร์อิสระ (Independent Filmmaker Project หรือใช้คำย่อว่า IFP) ซึ่งปีนี้ยังคงจัดที่เดิมในช่วงเวลาเดิมคือ Cipriani Wall Street ในนิวยอร์ก ของช่วงเดือนพฤศจิกายน (ปีนี้ตรงกับวันที่ 28 พฤศจิกายน ) 

ในปี 2023 ทาง Gotham Awards ได้เปิดกว้างมากขึ้นในการคัดเลือกผู้ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิง ที่นอกจากจะเป็นภาพยนตร์อินดี้หรือภาพยนตร์แนวอาร์ตเฮาส์แล้ว ก็ยังปรากฏชื่อ ‘Barbie’ เข้ามามีส่วนร่วมกับครอบครัว Gothams ซึ่งก่อนหน้านี้ในปี 2021 รางวัลยังมีการไม่ให้กำหนดตามเพศในการเสนอชื่อเข้าชิงอีกด้วย ทุกปีจึงทำให้ Gotham Awards เป็นที่จับตามมองอย่างต่อเนื่องจากคอหนังอินดี้

รายชื่อผู้เข้าชิงและผู้ชนะแต่ละรางวัลของ Gotham Awards

รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Feature)

Passages
Past Lives – WINNER
Reality
Showing Up
A Thousand and One

รางวัลนักแสดงนำยอดเยี่ยม (Outstanding Lead Performance)

Aunjanue Ellis-Taylor จาก  Origin
Lily Gladstone จาก The Unknown Country – WINNER
Greta Lee จาก Past Lives
Franz Rogowski จาก Passages
Babetida Sadjo จาก Our Father The Devil
Andrew Scott, จาก All of Us Strangers
Cailee Spaeny จาก Priscilla
Teyana Taylor จาก A Thousand and One
Michelle Williams จาก Showing Up
Jeffrey Wright จาก American Fiction

รางวัลนักแสดงสมทบยอดเยี่ยม (Outstanding Supporting Performance)

Juliette Binoche จาก The Taste of Things
Penélope Cruz จาก Ferrari
Jamie Foxx จาก They Cloned Tyrone
Claire Foy จาก All of Us Strangers
Ryan Gosling จาก Barbie
Glenn Howerton จาก BlackBerry
Sandra Hüller จาก The Zone of Interest
Rachel McAdams จาก Are You There God? It’s Me, Margaret
Charles Melton จาก May December – WINNER
Da’Vine Joy Randolph จาก The Holdovers

Photo: NETFLIX

รางวัลบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Screenplay)

All of Us Strangers โดย Andrew Haigh
Anatomy of a Fall โดย Justine Triet, Arthur Harari – WINNER
May December โดย Samy Burch
R.M.N. โดย Cristian Mungiu
The Zone of Interest โดย Jonathan Glazer

รางวัลภาพยนตร์นานาชาติยอดเยี่ยม (Best International Feature)

All of Us Strangers
Anatomy of a Fall – WINNER
Poor Things
Tótem
The Zone of Interes

รางวัลภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม (Best Documentary Feature)

20 Days in Mariupol
Against the Tide
Apolonia, Apolonia
Four Daughters – WINNER
Our Body 

รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม ( Breakthrough Director)

Raven Jackson จาก All Dirt Roads Taste of Salt
Georgia Oakley จาก Blue Jean
Michelle Garza Cervera จาก Huesera
Celine Song จาก Past Lives
A.V. Rockwell จาก A Thousand and One – WINNER

รางวัล Outstanding Performance in a New Series

Jacob Anderson จาก Anne Rice’s Interview With the Vampire
Dominique Fishback จาก Swarm
Jharrel Jerome จาก I’m a Virgo
Natasha Lyonne จาก Poker Face
Bel Powley จาก A Small Light
Bella Ramsey จาก The Last of Us
Chaske Spencer จาก The English
Rachel Weisz จาก Dead Ringers
Ali Wong จาก Beef  – WINNER
Steven Yeun จาก Beef

รางวัล Breakthrough Television Over 40 Minutes

Anne Rice’s Interview With the Vampire
Dead Ringers
The English
The Last of Us
A Small Light – WINNER
Telemarketers

รางวัล Breakthrough Television Under 40 Minutes

Beef– WINNER
High School
I’m A Virgo
Rain Dogs
Swarm

Similar Articles

More